รับซื้อคอมประกอบร้านเกม เป็นหน้าข้อมูลสำหรับผู้ที่ต้องการขาย คอมประกอบร้านเกม โดยเนื้อหาควรอธิบายรุ่น สเปก สภาพ จำนวน และปัจจัยที่มีผลต่อการประเมินราคาอย่างตรงไปตรงมา

รับซื้อคอมประกอบร้านเกม ประเมินจากอะไรบ้าง?

ราคาประเมินขึ้นกับรุ่นและสเปกจริง อายุการใช้งาน สภาพเครื่อง ความสมบูรณ์ของอุปกรณ์ จำนวนที่ขาย และความต้องการของตลาดในช่วงเวลานั้น จึงควรส่งข้อมูลจริงก่อนนัดหมาย

  • รุ่น / Model และ Serial Number ถ้ามี
  • CPU, RAM, Storage และ GPU หรือสเปกสำคัญ
  • รูปสภาพจริงทั้งด้านหน้า ด้านหลัง และจุดตำหนิ
  • จำนวนอุปกรณ์และพื้นที่รับสินค้า
  • อาการใช้งานหรือปัญหาที่พบ

ก่อนขาย คอมประกอบร้านเกม ควรเตรียมอะไร?

สำรองข้อมูลที่ต้องการเก็บ ออกจากบัญชีผู้ใช้ ตรวจอุปกรณ์ประกอบ และแจ้งสภาพตามจริง หากเป็นทรัพย์สินบริษัทควรทำ Asset List และกำหนดขั้นตอนจัดการข้อมูลใน Storage ให้ชัดเจน

ขายจำนวนมากหรือรับถึงที่

กรณีมีหลายเครื่องหรือเป็นงานองค์กร ควรแจ้งจำนวน ประเภทอุปกรณ์ ชั้นอาคาร จุดจอดรถ และช่วงเวลาที่สามารถเข้าพื้นที่ เพื่อวางแผนประเมินและขนย้ายได้เหมาะสม

ติดต่อประเมิน รับซื้อคอมประกอบร้านเกม

ส่งรูป รุ่น/สเปก จำนวน สภาพ และพื้นที่ผ่าน LINE @admin.co.th หรือโทร 093-5452414 เพื่อสอบถามขั้นตอนและเงื่อนไขการประเมินเบื้องต้น

คอมประกอบร้านเกม 2569 เลือกสเปกอย่างไรให้คุ้ม เล่นลื่น ดูแลง่าย และคืนทุนได้จริง?

เจาะลึกสเปกคอมร้านเกมตั้งแต่ CPU, การ์ดจอ, RAM, SSD และจอ 144–240Hz ไปจนถึงระบบเครือข่าย ต้นทุนระยะยาว เปรียบเทียบคอม 3 ระดับ พร้อมเทคนิคที่เจ้าของร้านควรรู้ก่อนลงทุน

สเปกแนะนำ 3 ระดับ เปรียบเทียบข้อดี–ข้อเสีย เทคนิคคุมต้นทุน FAQ ครบ

เวลาพูดถึง “คอมประกอบร้านเกม” หลายคนอาจนึกถึงคอมที่ใส่การ์ดจอแรงที่สุด เปิดไฟ RGB สวย ๆ และเล่นเกมได้ทุกเกม แต่ในมุมเจ้าของกิจการ เรื่องสำคัญกลับมีมากกว่านั้น เพราะคอมร้านเกมต้องเปิดต่อเนื่องหลายชั่วโมง รับผู้เล่นหลายประเภท ติดตั้งเกมจำนวนมาก และดูแลพร้อมกันหลายสิบเครื่อง หากจัดสเปกผิดตั้งแต่ต้น แม้ภาพรวมจะดูแรง ก็อาจเจอปัญหาเกมกระตุก ค่าไฟสูง ซ่อมบ่อย หรือมีบางเครื่องใช้งานไม่ได้ในเวลาที่มีลูกค้าเต็มร้าน

บทความนี้จึงไม่ได้ชวนให้ซื้ออุปกรณ์ที่แพงที่สุด แต่จะพาเลือก สเปกคอมร้านเกมที่สมดุลระหว่างประสิทธิภาพ ราคา ความทนทาน และการบริหารจัดการ ตั้งแต่ร้านเริ่มต้นไปจนถึงโซน VIP หรือร้านที่รองรับการแข่งขันอีสปอร์ต พร้อมอธิบายข้อดีข้อเสียของแต่ละแนวทางอย่างตรงไปตรงมา

1. คอมประกอบร้านเกม ต่างจากคอมเกมมิ่งที่บ้านอย่างไร?

คอมเล่นเกมที่บ้านอาจเน้นความชอบส่วนบุคคล เช่น เคสโชว์อุปกรณ์ การ์ดจอรุ่นท็อป หรือเกมโปรดไม่กี่เกม แต่ คอมร้านเกมเป็นสินทรัพย์ที่สร้างรายได้ จึงต้องวัดจากจำนวนชั่วโมงที่พร้อมให้บริการ และต้นทุนตลอดอายุใช้งาน ไม่ใช่ความแรงต่อเครื่องอย่างเดียว

  • การใช้งานยาวนาน: เคสต้องระบายอากาศดี ฝุ่นทำความสะอาดง่าย และพาวเวอร์ซัพพลายมีคุณภาพ
  • สเปกควรใกล้เคียงกัน: ช่วยให้ตั้งค่าเกม ทำอิมเมจระบบ สต็อกอะไหล่ และแก้ปัญหาได้รวดเร็ว
  • เครื่องหยุดทำงานเท่ากับเสียโอกาส: ควรมีเครื่องหรืออะไหล่สำรองสำหรับจุดเสียบ่อย เช่น เมาส์ คีย์บอร์ด SSD และพัดลม
  • พฤติกรรมลูกค้าแตกต่าง: บางคนเล่น VALORANT หรือ Counter-Strike 2 เน้น FPS สูง บางคนเล่นเกมโลกเปิดที่ใช้ VRAM และ RAM มากกว่า
  • ต้นทุนแฝงสูง: ค่าไฟ แอร์ อินเทอร์เน็ต ระบบจัดการเครื่อง ลิขสิทธิ์ การซ่อม และค่าเสื่อมราคา ต้องคิดรวมตั้งแต่แรก

ดังนั้น การสำรวจลูกค้าเป้าหมายก่อนจัดสเปกจึงสำคัญมาก หากร้านอยู่ใกล้มหาวิทยาลัยและลูกค้าหลักเล่นเกมแข่งขัน จอที่ลื่นกับอุปกรณ์ตอบสนองไวอาจสร้างความแตกต่าง ได้มากกว่าการ์ดจอที่แพงขึ้นหลายพันบาท

2. แนะนำสเปกคอมประกอบร้านเกม 2569 ทั้ง 3 ระดับ

ตัวอย่างต่อไปนี้เป็น แนวทางจับคู่ชิ้นส่วน ไม่ใช่ใบเสนอราคาหรือผลทดสอบ FPS รุ่นและราคาอาจเปลี่ยนไปตามสต็อก โปรโมชั่น และเกมที่ต้องการเปิดให้บริการ ควรตรวจสอบความเข้ากันได้ของเมนบอร์ด แรม เคส ระบบระบายความร้อน และพาวเวอร์ซัพพลาย ก่อนสั่งซื้อจำนวนมาก

เริ่มต้น · 1080p

โซน Standard เน้นความคุ้ม

  • CPU: AMD Ryzen 5 5600
  • Board: A520 / B550
  • GPU: RTX 5060 8GB หรือรุ่นรองลงมาที่ทดสอบเกมจริงแล้ว
  • RAM: DDR4 16GB (8GB × 2)
  • SSD: NVMe 500GB–1TB
  • จอ: 24 นิ้ว FHD 144–180Hz
  • PSU: รุ่นคุณภาพที่รองรับกำลังไฟตาม GPU

เหมาะกับ: เกมออนไลน์และเกมแข่งขันระดับเริ่มต้น โดยตั้งค่ากราฟิกตามสมรรถนะจริง

พรีเมียม · VIP / Tournament

โซน High Performance

  • CPU: Ryzen 7 7700 / 7800X3D
  • Board: B650 / B850 รุ่นที่เหมาะสม
  • GPU: RTX 5060 Ti 16GB หรือ RX 9060 XT 16GB
  • RAM: DDR5 32GB
  • SSD: NVMe 1TB ขึ้นไป
  • จอ: 27 นิ้ว 1440p 165–240Hz ตามเกมที่รองรับ
  • PSU: 650–750W รุ่นคุณภาพ โดยดูสเปก GPU จริง

เหมาะกับ: เกมภาพสวย สตรีมมิง และโซนคิดค่าบริการสูงกว่าโซนปกติ

เทคนิคลงทุน: ร้านไม่จำเป็นต้องใช้สเปกพรีเมียมทุกที่นั่ง การจัดโซน Standard / Performance / VIP ช่วยให้เลือกจ่ายตามกำลังลูกค้าได้ แต่ต้องคิดจำนวนเครื่องต่อโซนจากความต้องการในพื้นที่จริง ไม่ใช่แบ่งตามความรู้สึก

3. เลือกอุปกรณ์ทีละชิ้น: จุดไหนควรจ่าย จุดไหนประหยัดได้?

CPU: แรงพอและเสถียร สำคัญกว่าตัวเลขคอร์ที่สูงที่สุด

เกมแข่งขันจำนวนมากต้องการประสิทธิภาพต่อคอร์และความหน่วงต่ำ โดยเฉพาะช่วงผู้เล่นจำนวนมากหรือฉากที่มีเอฟเฟกต์หนัก CPU มีผลกับเฟรมเรตต่ำสุดหรือ 1% low FPS ซึ่งสัมพันธ์กับความรู้สึกลื่นไหลของเกม สำหรับร้านทั่วไป CPU ระดับ 6 คอร์ 12 เธรด อย่าง Ryzen 5 5600 หรือ Ryzen 5 7600 เป็นตัวเลือกที่ควรนำไปทดสอบจริง ส่วน Intel Core i5-14400F มี 10 คอร์ (6P+4E) และ 16 เธรด เหมาะพิจารณาในงานหลายประเภทเช่นกัน

รายละเอียดที่มักถูกมองข้าม: Ryzen 5 5600 ใช้ AM4/DDR4, Ryzen 5 7600 ใช้ AM5/DDR5 ส่วน Core i5-14400F รองรับเมนบอร์ด LGA1700 ที่มีทั้งรุ่น DDR4 และ DDR5 โดยเมนบอร์ดแต่ละรุ่นจะรองรับแรมตามประเภทที่กำหนด ไม่สามารถใส่ DDR4 และ DDR5 สลับกันได้ อีกทั้งรุ่นลงท้าย F ของ Intel และ Ryzen 5 7500F ต้องใช้การ์ดจอแยกสำหรับแสดงผล

GPU: เลือกตามความละเอียดและเกม ไม่ใช่ชื่อรุ่นล้วน ๆ

การ์ดจอมีหน้าที่เรนเดอร์ภาพและมีผลมากขึ้น เมื่อเพิ่มความละเอียดหรือเปิดเอฟเฟกต์หนัก ตัวอย่างเช่น NVIDIA GeForce RTX 5060 มีหน่วยความจำ 8GB GDDR7 ส่วน RTX 5060 Ti มีรุ่น 8GB และ 16GB ขณะที่ AMD Radeon RX 9060 XT มีตัวเลือก 8GB และ 16GB เช่นกัน

การมี VRAM มากกว่าไม่ได้รับประกันว่า FPS จะสูงกว่าเสมอ แต่ช่วยเพิ่มพื้นที่รองรับข้อมูลภาพ ในเกมที่ใช้หน่วยความจำมาก โดยเฉพาะบางเกมที่ความละเอียด 1440p

หากร้านเปิดเฉพาะเกมแนวแข่งขันที่ใช้กราฟิกปรับต่ำ การซื้อ GPU ระดับสูงทุกเครื่องอาจทำให้เงินลงทุนเกินจำเป็น ตรงกันข้าม หากโฆษณาว่าเป็นโซนเล่นเกม AAA ภาพสวย ควรตรวจ VRAM ผลทดสอบจริง และพื้นที่เก็บเกมอย่างจริงจัง

RAM: 16GB ยังใช้ได้ แต่ 32GB น่าเผื่อสำหรับเครื่องใหม่

RAM 16GB แบบสองแชนเนลยังเป็นจุดเริ่มต้น สำหรับเกมออนไลน์หลายเกม แต่ร้านที่เปิดเบราว์เซอร์ Discord โปรแกรมจัดการร้าน และเกมที่กินทรัพยากรพร้อมกัน ควรทดสอบการใช้ RAM จริง

หากกำลังสร้างร้านใหม่บน DDR5 การเลือก 32GB (16GB × 2) อาจลดการอัปเกรดในระยะสั้น ส่วนร้านเก่าที่ใช้ DDR4 และมีงบจำกัด สามารถประเมินความคุ้มของการเพิ่ม RAM โดยไม่เปลี่ยนแพลตฟอร์มได้

SSD: เกมเปิดเร็ว แพตช์เร็ว แต่ต้องคิดพื้นที่ว่าง

SSD NVMe ช่วยเรื่องการโหลดไฟล์ และการตอบสนองของระบบ แต่ไม่ใช่ตัวเพิ่ม FPS อย่างมีนัยสำคัญในทุกเกม SSD 500GB อาจเพียงพอถ้าร้านมีเกมหลักไม่กี่รายการ ทว่าร้านที่มีหลายเกมขนาดใหญ่ควรเริ่มพิจารณา 1TB และเหลือพื้นที่สำหรับแพตช์ อัปเดต และไฟล์ชั่วคราว

เลือกสินค้าที่มีประกันและระบบติดตามสุขภาพไดรฟ์ และอย่าใช้ SSD ราคาถูกที่สุดเป็นเกณฑ์เพียงอย่างเดียว

PSU, เคส และชุดระบายความร้อน: ของที่ไม่ควรลดเกรดจนเสี่ยง

PSU คุณภาพดีช่วยจ่ายไฟได้เสถียร ลดความเสี่ยงจากอุปกรณ์จ่ายไฟที่ไม่ได้มาตรฐาน และควรมีระบบป้องกันกระแสเกิน/ลัดวงจร ตามข้อกำหนดผู้ผลิต

การเลือกกำลังวัตต์ให้ดูคำแนะนำของผู้ผลิต GPU และอุปกรณ์จริง เช่น NVIDIA ระบุคำแนะนำกำลังระบบของ RTX 5060 ไว้ที่ 550W และ RTX 5060 Ti ที่ 600W ภายใต้เงื่อนไขอ้างอิงของบริษัท จึงไม่ควรแปลว่าเครื่องทุกชุดต้องใช้วัตต์เท่ากันเป๊ะ ๆ

เคสควรมีตะแกรงกันฝุ่น ถอดล้างสะดวก ช่องลมเข้าและออกไม่อุดตัน และวางเครื่องไม่ชิดกำแพงเกินไป สำหรับคอมหลายสิบเครื่อง ระบบระบายความร้อนที่ดูแลง่าย มักคุ้มกว่าความสวยที่ซ่อมยาก

4. จอ 144Hz, 180Hz และ 240Hz ต่างกันแค่ไหน?

รีเฟรชเรตหมายถึงจำนวนครั้งที่จอสามารถอัปเดตภาพ ในหนึ่งวินาที ไม่ใช่ค่า FPS ที่คอมผลิตได้โดยอัตโนมัติ หากเครื่องเล่นเกมได้ 90 FPS การซื้อจอ 240Hz ไม่ได้ทำให้เกมกลายเป็น 240 FPS ทันที จึงต้องจับคู่สเปกให้สมดุล

ประเภทจอ จุดเด่น ข้อควรพิจารณา เหมาะกับโซน
1080p / 144–180Hz คุมงบง่าย ภาพลื่นกว่า 60Hz ชัดเจน พื้นที่ภาพและความละเอียดไม่เท่า 1440p Standard และร้านเริ่มต้น
1080p / 240Hz เหมาะกับผู้เล่นแข่งขันที่ต้องการการตอบสนองสูง ต้องมี FPS สูงและเสถียร จึงคุ้มค่าจอ Performance / eSports
1440p / 165–240Hz ภาพคม พื้นที่ภาพมาก เหมาะกับเกมหลากหลาย ใช้พลัง GPU มากกว่า 1080p และราคาจอสูงขึ้น VIP / AAA / Creator

นอกจาก Hz ควรดู response time ที่วัดได้จริง, input lag, ความสม่ำเสมอของภาพ การรับประกัน และขาตั้ง อย่าเลือกจากตัวเลข 1ms บนกล่องเพียงตัวเดียว และควรทดลองเกมยอดนิยมของร้านบนจอจริงก่อนซื้อยกชุด

5. ตารางเปรียบเทียบคอมร้านเกม: รุ่นไหนคุ้มที่สุดสำหรับธุรกิจ?

หัวข้อ Standard Performance VIP / Tournament
เป้าหมาย คุมต้นทุน เล่นเกมยอดนิยม ใช้งานกว้าง อัปเกรดได้ ประสบการณ์พรีเมียม
แพลตฟอร์มตัวอย่าง Ryzen 5 5600 + DDR4 Ryzen 5 7600 + DDR5 Ryzen 7 + DDR5
ระดับ GPU ระดับกลางสำหรับ 1080p RTX 5060 / RX 9060 XT RTX 5060 Ti 16GB / RX 9060 XT 16GB
หน่วยความจำ 16GB 32GB 32GB
จอที่จับคู่ FHD 144–180Hz FHD 180–240Hz 1440p 165–240Hz
จุดแข็ง ใช้เงินต่อที่นั่งน้อย สมดุลและยืดหยุ่น สร้างจุดต่างและตั้งราคาค่าบริการได้หลากหลาย
จุดอ่อน พื้นที่อัปเกรดแพลตฟอร์มเก่าน้อย ต้นทุนเริ่มต้นสูงกว่าระบบ DDR4 ต้นทุนซื้อ/ซ่อม/ไฟสูง ต้องมีลูกค้ารองรับ

หมายเหตุ: ตารางนี้เป็นการเทียบเชิงการใช้งาน ไม่ใช่ผล Benchmark ที่วัดในสภาพเดียวกัน และไม่รับประกัน FPS ของเกมใดเกมหนึ่ง

ข้อดีของการประกอบคอมเองสำหรับร้านเกม

  • เลือกสเปกให้ตรงเกมและงบได้มากกว่าเครื่องสำเร็จบางรุ่น
  • เลือกรุ่น PSU เคส SSD และเมนบอร์ดที่ซ่อมบำรุงสะดวก
  • วางมาตรฐานอะไหล่ร่วมกันทั้งร้านได้
  • เลือกอัปเกรดเฉพาะชิ้นส่วนที่เป็นคอขวดได้

ข้อด้อยและความเสี่ยงที่ต้องรับมือ

  • ประกันแยกตามชิ้นส่วน อาจประสานงานหลายฝ่าย
  • หากประกอบหรือจูนระบบไม่ดี อาจเจออาการค้าง/รีสตาร์ต
  • สเปกต่างกันมากทำให้จัดการอิมเมจและซ่อมยาก
  • ซื้อจำนวนมากผิดรุ่นครั้งเดียว ส่งผลต่อต้นทุนทั้งร้าน

AMD กับ Intel เลือกฝั่งไหนดี?

อย่าตัดสินจากยี่ห้ออย่างเดียว ให้เปรียบเทียบ ราคาทั้งชุด CPU + เมนบอร์ด + RAM, FPS/1% low ในเกมที่ลูกค้าเล่น, พลังงาน ประกัน และแผนการอัปเกรด

แพลตฟอร์ม AM5 ใช้ DDR5 และมีรุ่น CPU ให้เลือกหลายระดับ ส่วน Core i5-14400F เป็นอีกทางเลือก ที่มี 10 คอร์ 16 เธรด แต่ต้องระวังชนิดแรมตามเมนบอร์ด LGA1700 ที่เลือก วิธีตัดสินที่ดีที่สุดคือประกอบเครื่องต้นแบบสองแนวทาง แล้วทดสอบงานจริง

การ์ดจอ NVIDIA กับ AMD ต่างกันอย่างไรสำหรับร้านเกม?

ฝั่ง NVIDIA มีจุดที่ผู้ซื้อบางกลุ่มสนใจ เช่น DLSS, NVIDIA Reflex และระบบซอฟต์แวร์ที่คุ้นเคย ส่วน AMD Radeon มีเทคโนโลยี FSR และตัวเลือกหน่วยความจำกราฟิกที่หลากหลายในบางระดับราคา

อย่างไรก็ตาม ฟีเจอร์เหล่านี้ขึ้นอยู่กับรุ่นการ์ดจอ และการรองรับของเกม ไม่ควรเทียบจาก VRAM หรือชื่อฟีเจอร์เพียงอย่างเดียว ต้องเทียบผลทดสอบเกมหลัก อัตราการกินไฟ และราคาซื้อจริง

6. ระบบ Diskless กับลง Windows/เกมใน SSD ทุกเครื่อง เลือกแบบไหนดี?

ร้านเกมจำนวนหนึ่งใช้ระบบ Diskless ซึ่งให้เครื่องลูกข่ายบูตจากอิมเมจผ่านเครือข่าย แทนการเก็บระบบหลักไว้บนดิสก์ของแต่ละเครื่อง ขณะที่อีกรูปแบบคือมี SSD ประจำเครื่อง แล้วใช้ระบบอัปเดตหรือจัดการเครื่องแบบรวมศูนย์

การเลือกขึ้นกับจำนวนเครื่อง งบ ทีมดูแล และความสามารถของผู้ดูแลระบบ

ประเด็น Diskless / Boot ผ่านเครือข่าย SSD แยกประจำเครื่อง
การดูแลอิมเมจ อัปเดตอิมเมจรวมศูนย์ได้สะดวกเมื่อออกแบบดี ต้องมีวิธีกระจายแพตช์หรือโคลนระบบไปหลายเครื่อง
การลงทุน ต้องลงทุนเซิร์ฟเวอร์ สตอเรจ สวิตช์ และระบบสำรองให้เหมาะสม ต้นทุนอุปกรณ์กระจายตามจำนวนเครื่อง
เมื่อระบบกลางเสีย กระทบลูกข่ายหลายเครื่องพร้อมกันได้ เครื่องอื่นยังทำงานได้หากไม่มีบริการกลางที่จำเป็นล่ม
ความเชี่ยวชาญ ต้องมีผู้ดูแลเซิร์ฟเวอร์/เครือข่ายที่เข้าใจจริง ดูแลง่ายกว่าในร้านขนาดเล็ก แต่การอัปเดตซ้ำซ้อนอาจใช้เวลา
เหมาะกับ ร้านหลายเครื่องที่มีระบบสำรองและคนดูแล ร้านเริ่มต้นหรือร้านที่ต้องการความเป็นอิสระต่อเครื่อง

ข้อแนะนำ: อย่าเลือกระบบ Diskless เพียงเพราะคิดว่าจะลดค่า SSD ได้ทันที ต้องรวมค่าเซิร์ฟเวอร์ UPS ระบบสำรอง แบนด์วิดท์ภายใน และค่าแรงดูแลไว้ด้วย หากเลือก Diskless ควรทดลองบูตพร้อมกันหลายเครื่อง และทดสอบเหตุการณ์เครือข่ายขัดข้องก่อนเปิดร้านจริง

7. อินเทอร์เน็ต เครือข่าย และระบบบริหารร้านเกม สำคัญพอ ๆ กับสเปกคอม

เกมออนไลน์จะรู้สึกลื่นหรือไม่ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับความเร็วเน็ตที่โฆษณาเพียงอย่างเดียว แต่ต้องดู latency (ping), jitter, packet loss, ความเสถียรของเราเตอร์ และเส้นทางไปเซิร์ฟเวอร์เกม บางร้านลงทุนการ์ดจออย่างดี แต่ใช้เครือข่ายภายในที่มีปัญหา ลูกค้าก็ยังรู้สึกว่าเล่นไม่สนุกอยู่ดี

  • เดินสาย LAN ให้เหมาะสม: ใช้สายและอุปกรณ์ที่ได้มาตรฐาน เช่น Cat6 สำหรับงานติดตั้งใหม่ตามสภาพพื้นที่ ตรวจสอบหัวสายและทดสอบทุกจุดก่อนเปิดบริการ
  • วางระบบสวิตช์ตามปริมาณงาน: เครื่องลูกข่าย 1GbE
รับซื้อคอมประกอบร้านเกม